சிவாஜி கண்ட இந்து ராஜ்யம் – அறிஞர் அண்ணா

நம் மாநிலத்தை பொறுத்தவரை சிவாஜி என்றாலே முதலில் நடிகர் திலகம் செவாலியே சிவாஜி கனேசன்தான் நினைவுக்கு வருவார். ஆனால் அவர் பெயரில் உள்ள சிவாஜி என்பது மராட்டிய மன்னன் சிவாஜியாக வேடமிட்டு செம்மையாக நடிப்பாற்றலை வெளிப்படுத்தியதால் தந்தை பெரியார் அவர்களால் வழங்கப்பட்ட பட்டம். அப்படிப்பட்ட அடையாளத்தை நடிகர் கனேசனுக்கு கொடுத்த நாடகம் தான் “சிவாஜி கண்ட இந்து ராஜ்யம்”.

வரலாறு அறிந்தவர்களுக்கு மராட்டியர்களின் சாம்ராஜ்யத்தை நிறுவியவர் சிவாஜி என்பது தெரிந்திருக்க கூடும். ஆனால் மராட்டியர்களின் வரலாறும் எழுச்சியும் மிக சிறியதல்ல. முகலாயர்களால் இந்தியா ஆண்ட பொழுது முதலில் எதிர்த்த பல ராஜபுத்திர அரசர்கள் பின்னர் மன்சப்தாரர்களாய் அவர்களுக்கு கப்பம் கட்டத் துவங்கி இருந்தனர். ஔரங்கஷிப் ஆட்சிக் காலத்தில் அவரது அதீத இஸ்லாமித்துவம் அதுவரை அடங்கி இருந்தவர்களை எதிர்த்து கிளர்ச்சி செய்ய துவங்கியது.

தக்காண பாமினி அரசினை வென்று தென்னிந்தியா முழுவதும் முகலாய ஆட்சியை விரிவுபடுத்த ஔரங்கசிப் முயன்றுக் கொண்டுருக்க, முகல் & பாமினி என்ற இரண்டு இஸ்லாம் ஆட்சியும் வேண்டாம், இந்துக்கள் நிறைந்த இம்மராட்டியம் இந்து தேசமாகத்தான் இருக்க வேண்டும் என்று எழுந்த ஒரு புயல்தான் சிவாஜி. உண்மையில் தந்தையின் அரவணைப்பு கூட இல்லாமல் வளர்ந்த அந்த சிறுவன் தனது 20 வயதுக்குள்ளாகவே போர்க்களம் புகுந்திருந்தான்.

சிவாஜியின் வரலாற்றை பற்றி சொன்னால் சொல்லிக் கொண்டே போகலாம். வேண்டாம். சுருக்கமாக சொல்வதென்றால் மராட்டியர்களை ஒடுக்க டெல்லியில் இருந்த தக்காணத்திற்கு வந்த ஔரங்கஷிப்பால் 20 ஆண்டுகளை கடந்தும் டெல்லிக்கு திரும்ப முடியவில்லை. அங்கேயே இறக்க நேர்ந்தது. அப்படி போராடி மராட்டிய சாம்ராஜ்யத்தை நிறுவிய சிவாஜியை அவரது பிறப்பை காரணம் காட்டி, சத்ரியர் மட்டுமே நாடாள முடியும் என்று சித்பவண் பிராமணர்கள் பட்டாபிஷேகம் செய்து வைக்க மறுக்கிறார்கள். 

யோசித்து பாருங்கள். தன் வாழ் நாள் முழுவதும் போராடி ஒரு சாம்ராஜ்யத்தை ஸ்தாபித்த மனிதரை சாதியை வர்ணத்தை சொல்லி நாடாளும் தகுதியில்லை என்றால் எப்படி இருக்கும்? குடியானவன் போர் புரியும் பொழுதே தடுத்திருக்கலாமே? அப்போது வாழ்த்தி அனுப்பியவர்கள் இதற்கு மட்டும் தடை சொல்லலாமா? மராட்டிய பிராமனர்கள் மறுத்த பின் காசியில் உள்ள காகபட்டர் என்ற பிராமணர் உதவியால் சத்ரபதியாக சிவாஜி பதவியேற்றுக் கொண்டார் என்பது வரலாறு. இதைத்தான் அம்பெத்கரின் நூலும் சொல்கிறது. இந்த சம்பவத்தை மையமாகக் கொண்டு எழுதப்பட்ட நாடகம் தான் சந்திரமோகன் – சிவாஜி கண்ட இந்து ராஜ்யம்.

அறிஞர் அண்ணாவின் நாடகங்களில் ஆழமான கதையோ திடுக்கிடும் திருப்பங்களோ இருக்காது. செந்தமிழும் திராவிடமுமே மிகுந்திருக்கும். ஆரியத்தை தோலுரிக்க வாய்ப்பு கிடைத்தால் விடுவாரா? ஆனால் இத்தனை ஆண்டுகளுக்கு பிறகு படிப்போருக்கு இதன் வீரியம் பெரிதாய் தெரியாது.

அதிலும் சந்திரமோகன் என்பவர் சிவாஜியின் தளபதி போன்றொரு பாத்திரம், அதற்கு தனியாய் ஒரு காதல் காட்சிகள் என்று சொல்ல வரும் கருத்துக்களுக்கு தேவையற்ற காட்சிகள் இருக்கின்றன.

நாடகத்தை படித்து விட்டு, இணையத்தில் இதனைப் பற்றி தேடுகையில் நிறைய தகவல்கள் கிடைத்தன. முதலில் சிவாஜியாக நடிக்க இருந்த எம்ஜியார் மறுக்கவே, அவசர அவசரமாக கனேசனுக்கு வசனங்கள் சொல்லித் தரப்பட்டன. ஒரு நாளிலேயே தயாராகி சிவாஜியாகவே வாழ்ந்து காட்டினார் கனேசன். இந்த நாடகத்தில் வரும் காகப்பட்டர் பாத்திரத்தை அண்ணாதான் அதிகம் நடிப்பாராம். அண்ணாவின் நடிப்பு எப்படி இருக்கும் என தெரிந்துக் கொள்ள மிகவும் ஆசைப்படுகிறேன்.

ராமன் எத்தனை ராமனடி என்ற திரைப்படத்தில் இந்த நாடகத்தின் ஒரு காட்சி எடுத்துக் கையாளப் பட்டுருக்கும். அதன் இணைப்பினை தருகிறேன். பாருங்கள். அப்போது இந்த நாடகத்தின் வீரியம் பிடிபடலாம்.

இந்த நூல் பல தளங்களில் இலவசமாக கிடைக்கின்றன. கூகுள் தளத்தில் பெயர் போட்டு தேடினாலே கிடைக்கும்.